เรื่องทั่วไป
อย่าปล่อยให้ถึงวันสุดท้ายที่เธอบอกลา
ถ้าไม่อยากรักล่ม อย่าทำแบบนี้เด็ดขาด หลายๆ คู่รักเชื่อว่าต้องเคยผ่านช่วงเวลาที่ถูกข่มหรือไม่ให้เกียรติกันหรือข้ามเส้นเรื่องบนเตียงอยู่บ่อยๆ จนกลายเป็นเรื่องที่แทบทนไม่ไหวอึดอัดและอยากระบายออกมา จะทำไงดีเมื่อสามีหรือคุณแฟนละเลยล้ำเส้นพื้นที่ขอบเขตเรื่องบนเตียงมากเกินไป ถ้าไม่อยากรักล่มรักร้าว อย่าทำแบบนี้เด็ดขาดเพราะนั่นอาจเป็นเรื่องที่ไม่ควรทำเด็ดขาดเพราะอาจทำรักพังได้ สาเหตุที่ทำรักล่มบางทีก็ไม่ใช่การนอกใจ แต่เป็นการล้ำเส้นกันมากกว่า ในทุกๆ เรื่องอย่างแช่น เรื่องส่วนตัวเรื่องนี้ก็ไม่ควรนะ และเรื่องครอบครัว เรื่องบนเตียงสำคัญสุดๆ ใครว่าคบกันแล้วจะสามารถตัดสินแทนกันได้ทุกเรื่องไม่ใช่เลย และยิ่งใครที่ชอบจู้จี้ ชอบล้ำเส้นมากเกินไปกับบางเรื่องขอบอกเลยว่า ไม่มีใครทนได้หรอก อย่าทำนิสัยแบบนี้บ่อยๆ จนกลายเป็นความชินนะ เพราะสุดท้ายแล้วจะไม่เหลือใคร และอย่าคิดว่าอีกฝ่ายรักเรามากไม่มีวันทิ้งเราไปหรอก ความจริงไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิดไว้หรอกคนเราถ้าถึงที่สุดในทุกๆ เรื่องที่ทนไม่ไหวจริงๆ ยังไงก็เถอะจำลำบาก ต้องอยู่คนเดียวก็ตามยังไงก็ขอเลิก จบไปเลยดีกว่า เพราะยังไงก็สู้คบคนไม่ดีกว่า ปัญหาเดิมๆ กับคนเดิมๆ ถ้าแก้ไม่หายยังไงใช้เวลาไปก็เท่านั้นอย่าคิดนะว่าเดี๋ยวรอให้คบกันมากกว่านี้แล้วทุกอย่างจะดีเอง เดี๋ยวก็คงเป็นผู้ใหญ่มากกว่านี้ ขอบอกเลยว่าชีวิตจริงของคนบางคน ไม่เคยโตเป็นผู้ใหญ่เลย ถ้าเราให้โอกาสบ่อยๆ จนกลายเป็นการให้ท้าย หรือว่าเหมือนยอมเขาไปหมดทุกเรื่อง นิสัยแบบนั้นเคยแย่ยังไงก็แก้ไม่หาย ยังไงก็ลองตัดใจขั้นเด็ดขาดและคุยกันให้รู้เรื่องไปเลยว่า จะเอายังไงแต่ขอบอกเลยว่าอย่ารอคบนานเกินแก้ เพราะเดี๋ยวจะเสียเวลาเปล่าไปกับการให้เวลาคนบางคนแก้นิสัยเสียๆ ของตัวเองไม่ได้เสียที เป็นคนรักกัน สถานะก็บ่งบอกอยู่แล้วว่าเป็นแฟน สามี คนรักกัน ไม่ใช่เพื่อน ไม่ใช่คนอื่น รู้จักกันมากกว่าเพื่อน ยังไงก็ต้องให้เกียรติดีกว่าไหมเคยไหมเวลาเราไปข้างนอกไม่ได้สังเกตใครหรอกแต่เห็นแล้วหยุดมองไม่ได้ คู่รักบางคู่มัวแต่ข่มกันเพื่อให้คนอื่นเห็นว่าตัวเองแจ๋วข่มเมีย ข่มแฟนได้ ดูเหมือนจะเจ๋งนะ แต่รู้ไหมมันดูแย่สุดๆ ในสายตาของคนที่เป็นผู้ใหญ่พอ ถ้าอยากเจ๋งจริง เป็นหัวหน้าครอบครัวให้ดี โชว์ความเป็นแมน ดูแลครอบครัว เวลาไปข้างนอก อยากจะโชว์เจ๋งก็ลองดูแลแฟน ลองใส่ใจมากๆ หยุดข่มกันหยุดพูดจาแย่ๆ แล้วคุณจะดูเจ๋ง คนอื่นก็จะมองว่าคุณเจ๋งจริง เป็นผู้ชายที่ใครๆ ก็อยากได้ แบบนี้ไม่ดีกว่าหรอ ผู้หญิงปกติแล้วไม่ชอบเลยคนที่ไม่ให้เกียรติกัน อย่าคิดว่าเวลาที่ผู้หญิงเขาถูกข่มแล้วเขาอ่อนโยนตลอด ไม่ใช่เพราะอะไรหรอกนะเพราะเขายังแคร์คุณอยู่ไง อย่ารอให้หมดโอกาสเปลี่ยนตัวเองเลย เวลาทำอะไรลงไปเราย่อมรู้ตัวเองดีอยู่แล้วไม่ใช่หรอ ลองกลับมาคิดทบทวนว่าวันนี้เราเป็นแฟนที่ดีหรือยัง เราดูแลเขาอย่างที่ควรจะเป็นไหมอย่ามองครอบครัวคนอื่นที่เขาดูแลกันไม่ดีพอแล้วเขาก็ยังคบกันอยู่ยังอยู่ด้วยกันได้ นั่นไม่ใช่สิ่งที่ดีสำหรับความสัมพันธ์ในระยะยาว และแน่นอนว่าใครๆ ก็อยากมีคนรักดีๆ สักคน คนเดียวเท่านั้น ที่เข้าใจและรู้ใจกันมากที่สุดไม่ใช่ มีแฟนก็มีแต่ปัยหาต้องมานั่งแก้อยู่ฝ่ายเดียว ต่างคนต่างต้องเข้มแข็งและช่วยกันพยุงเวลาอีกฝ่ายล้มไม่ใช่หรอ อย่าทำให้ตัวเองพลาดโอกาสจากคนที่เขารักคุรมากที่สุดเลยไม่ต้องมีคำสั่ง และไม่ต้องถืออำนาจบาตรใหญ่ คบกัน สถานะก็คือคนรัก ไม่ใช่อยู่ในหน้าที่ทหาร ที่จะต้องรับคำสั่งหรืออกคำสั่งตลอดเวลา และถืออำนาจตลอด คิดว่าตัวเองใหญ่กว่าสามารถควบคุมสั่งการได้ทุกเรื่อง แบบนี้เชิญไปรับราชการ ทหารเถอะนะ ผู้ชายแย่ๆ ก็จะล้นเมืองกันอยู่แล้ว จะเป็นหัวหน้าครอบครัวผู้ชายที่รักแฟนดีๆ สักคนไม่ได้หรอ สิ่งที่คุณจะด้ตอบแทนหรือได้กลับมานั้น ไม่ใช่เงินทองหรือยศตำแหน่งอะไรหรอกนนะ แต่คุณจะมีครอบครัวที่อบอุ่น หรือถึงจะยังคบกันเป็นแฟนกันอยู่ก็ตามยังไม่ได้สร้างครอบครัว แต่นั่นอาจเป็นโครงสร้างที่จะทำให้ครอบครัวแข็งแรง อบอุ่นมีแรงต้านทานต่อสิ่งแวดล้อมที่ดี ไม่ว่าจะเจอปัยหาอะไรถ้ามีหัวหน้าครอบครัวที่ดี คอยอยู่กับครอบครัวตลอดก็ไม่ต้องหวั่นกลัวอะไร จริงไหม ลองเปลี่ยนตัวเอง คนเรามีปัญหากันทุกคน ขึ้นอยู่กับว่าเราจะอยู่กับปัญหาเดิมๆ แบบนี้ไปเรื่อยๆ ตลอดไปหรือเปล่า ถ้ายังคงยึดติดอยู่กับมัน แน่นอนว่าไม่มีใครที่จะยึดติดทุกข์และปัญหานั้นไปกับคุณได้ในที่สุด อย่าเป็นคนเดิม คนเดียวกับปัญหาเดิมๆ อย่างสร้างทุกข์ซ้ำๆ กับเรื่องเดิมๆ ให้คนที่รักคุณต้องช้ำใจกับเรื่องซ้ำๆ เพราะคนเรายังไงก็ต้องเข้มแข็งสักวัน วันไหนที่เขาลุกขึ้นมาเข้มแข็งด้วยตัวเองอีกครั้ง เหมือนตอนที่เขาอยู่คนเดียวได้ แล้วจะรู้สึกเลยว่า ที่ผ่านมาไม่ควรจะทำให้เรื่องแบบนั้นเรื่องแบบนี้เกิดขึ้น
Comments are closed